Cân nhắc báo cáo về quản lý thoát nước và xử lý nước thải

Diendandoanhnghiep.vn Góp ý Dự thảo Thông tư quy định chế độ báo cáo định kỳ thuộc phạm vi quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng, VCCI đề nghị cơ quan soạn thảo cân nhắc hoàn thiện một số quy định…

>> Dự thảo Thông tư về an toàn phương tiện thủy nội địa còn một số quy định thiếu khả thi

Trả lời Công văn số 4787/BXD-VP của Bộ Xây dựng về việc đề nghị góp ý Dự thảo Thông tư quy định chế độ báo cáo định kỳ thuộc phạm vi quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng (Dự thảo), Liên đoàn Thương mại và Công nghiệp Việt Nam (VCCI) cho rằng, về cơ bản, các quy định tại Dự thảo là cụ thể, rõ ràng, thống nhất với các văn bản pháp luật liên quan, có thể áp dụng được ngay khi phát sinh hiệu lực.

Tuy nhiên, để hoàn thiện hơn, VCCI đề nghị cân nhắc, xem xét một số vấn đề liên quan đến Báo cáo về tình hình quản lý thoát nước và xử lý nước thải (Điều 15).

VCCI đề nghị cơ quan soạn thảo cân nhắc hoàn thiện một số quy định

VCCI đề nghị cơ quan soạn thảo cân nhắc hoàn thiện một số quy định về chế độ báo cáo định kỳ - Ảnh minh họa: Internet

Cụ thể, khoản 2 Điều 15 Dự thảo quy định “Đơn vị thoát nước (công ty thoát nước/UBND cấp huyện/đơn vị chuyên môn thuộc BQL Khu công nghiệp) có trách nhiệm gửi báo cáo Sở Xây dựng về tình hình quản lý thoát nước và xử lý nước thải trên địa bàn quản lý”.

Theo VCCI, quy định này là chưa rõ về đối tượng phải gửi báo cáo, trên một địa bàn thì công ty thoát nước hay là UBND cấp huyện là đơn vị phải gửi báo cáo? Mặt khác, quy định này cũng chưa quy định về thời hạn mà các đơn vị thoát nước phải gửi báo cáo tới Sở Xây dựng (trước ngày tháng nào hàng năm).

Để đảm bảo thuận lợi trong quá trình triển khai, VCCI đề nghị Ban soạn thảo quy định rõ những vấn đề nêu trên.

Bên cạnh đó, về Báo cáo tình hình quản lý, vận hành hệ thống chiếu sáng công cộng đô thị (Điều 18).

Theo VCCI, khoản 2 Điều 18 Dự thảo quy định, đơn vị quản lý, vận hành hệ thống chiếu sáng công cộng đô thị có trách nhiệm gửi báo cáo tới “chính quyền đô thị và cơ quan chuyên môn về quản lý, vận hành hệ thống chiếu sáng công cộng đô thị”. Quy định này là chưa rõ về cơ quan cụ thể sẽ nhận báo cáo, khi các quy định tại Dự thảo về các loại báo cáo khác, đều quy định cụ thể tên của cơ quan nhận báo cáo.

Vì vậy, để đảm bảo tính minh bạch, VCCI đề nghị Ban soạn thảo quy định rõ ràng về cơ quan nhận báo cáo đối với loại báo cáo này.

Cùng với đó, về nội dung yêu cầu báo cáo, theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 24 Nghị định 79/2009/NĐ-CP, đơn vị quản lý, vận hành hệ thống chiếu sáng công cộng đô thị có trách nhiệm “Báo cáo định kỳ tới chính quyền đô thị và cơ quan chuyên môn về quản lý, vận hành hệ thống chiếu sáng công cộng đô thị do mình được giao”.

Theo VCCI, với quy định này thì nội dung như “kế hoạch đầu tư phát triển hệ thống chiếu sáng công cộng đô thị theo quy hoạch đô thị hoặc quy hoạch chiếu sáng đô thị được duyệt” dường như vượt quá yêu cầu quy định tại điểm b khoản 2 Điều 24 Nghị định 79/2009/NĐ-CP, đề nghị Ban soạn thảo cân nhắc bỏ nội dung này.

Và về mẫu báo cáo, VCCI cũng đề nghị Ban soạn thảo bổ sung mẫu báo cáo để triển khai thuận lợi trên thực tế và cũng phù hợp với cách thức thiết kế các quy định tại Dự thảo (các báo cáo tại Dự thảo đều biểu mẫu kèm theo) và quy định tại Điều 7 Nghị định 09/2019/NĐ-CP.

Đánh giá của bạn:

Mời các bạn tham gia vào group Diễn đàn Doanh nghiệp để thảo luận và cập nhật tin tức.

Bạn đang đọc bài viết Cân nhắc báo cáo về quản lý thoát nước và xử lý nước thải tại chuyên mục DIỄN ĐÀN PHÁP LUẬT của Tạp chí Diễn đàn doanh nghiệp. Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác: email toasoan@dddn.com.vn, hotline: 0985698786,
Bình luận
Bạn còn /500 ký tự
Xếp theo: Thời gian | Số người thích
SELECT id,type,category_id,title,description,alias,image,related_layout,publish_day FROM cms_post WHERE `status` = 1 AND publish_day <= 1716391687 AND in_feed = 1 AND top_home <> 1 AND status = 1 AND publish_day <= 1716391687 ORDER BY publish_day DESC, id DESC LIMIT 0,11
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10